Trong thời gian gần đây, đã có nhiều cá nhân và tổ chức kêu gọi sự hỗ trợ cho nạn nhân của đám cháy. Vậy, câu hỏi đặt ra là liệu pháp luật có cho phép sử dụng tài khoản cá nhân để kêu gọi ủng hộ cho nạn nhân của đám cháy hay không?

>>> Xem ngay: Phí công chứng hợp đồng cho thuê nhà cập nhật mới nhất tại Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh?

1. Cá nhân có được kêu gọi ủng hộ nạn nhân hoả hoạn không?

1.1 Cá nhân có được kêu gọi ủng hộ nạn nhân hoả hoạn không?

Theo Điều 2 Nghị định 93/2021/NĐ-CP, cá nhân là một trong các đối tượng được vận động, tiếp nhận, phân phối nguồn đóng góp tự nguyện. Theo đó, điểm h khoản 1 Điều 2 Nghị định này quy định như sau:

1. Cá nhân có được kêu gọi ủng hộ nạn nhân hoả hoạn không?

1. Các tổ chức, cá nhân vận động, tiếp nhận, phân phối nguồn đóng góp tự nguyện:

h) Cá nhân có đủ năng lực hành vi dân sự tham gia vận động, tiếp nhận, phân phối nguồn đóng góp tự nguyện khắc phục khó khăn do thiên tai, dịch bệnh, sự cố; hỗ trợ bệnh nhân mắc bệnh hiểm nghèo.

Như vậy, với sự cố hoả hoạn, cá nhân có đủ năng lực hành vi dân sự đều có thể tham gia vận động, tiếp nhận, phân phối, kêu gọi mọi người ủng hộ tự nguyện để khắc phục khó khăn do sự cố, hỗ trợ các nạn nhân.

1.2 Các địa chỉ uy tín để gửi ủng hộ

Cũng tại Điều 2 Nghị định 93 này, các cơ quan, tổ chức được quyền kêu gọi ủng hộ gồm:

>>> Xem ngay: Công ty dịch thuật nào tại Hà Nội uy tín nhất? Công ty dịch thuật nào có phí rẻ nhất?

  • Uỷ ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam.
  • Hội chữ Thập đỏ Viẹt Nam
  • Các Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh và cấp huyện. Riêng Uỷ ban nhân dân cấp xã được tiếp nhận nếu được cấp huyện uỷ quyền.
  • Các quỹ từ thiện
  • Doanh nghiệp, hợp tác xã, tổ chức khác có tư cách pháp nhân

2. Cá nhân kêu gọi giúp đỡ nạn nhân sự cố hoả hoạn thế nào cho đúng luật?

Mặc dù pháp luật cho phép nhưng có được dùng tài khoản cá nhân để kêu gọi ủng hộ nạn nhân hoả hoạn không?

2.1 Mở tài khoản riêng tại ngân hàng

Về việc mở tài khoản kêu gọi ủng hộ, khoản 2 Điều 17 Nghị định 93/2021/NĐ-CP nêu rõ: Cá nhân được phép kêu gọi ủng hộ nạn nhân sự cố hoả hoạn nhưng tài khoản ngân hàng dùng để kêu gọi phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

  • Phải mở tài khoản riêng để kêu gọi ủng hộ, giúp đỡ nạn nhân bị hoả hoạn.
  • Tài khoản được mở ra chỉ để tiếp nhận, quản lý tiền đóng góp, ủng hộ của sự cố đó trong thời gian kêu gọi.
  • Có biên nhận các khoản đóng góp bằng tiền mặt khi cá nhân, tổ chức đóng góp yêu cầu.
  • Không tiếp nhận thêm các khoản tiền đóng góp khác ngoài thời gian tiếp nhận đã cam kết.
  • Gửi yêu cầu đến ngân hàng mở tài khoản để đóng tài khoản, dừng tiếp nhận các khoản đóng góp tự nguyện.
Xem thêm:  Hướng dẫn quy trình thủ tục công chứng 3 bên theo quy định mới nhất

2.2 Phải công khai thời gian sẽ đi ủng hộ

Theo khoản 2 Điều 17 Nghị định 93/2021/NĐ-CP, cá nhân khi kêu gọi hỗ trợ nạn nhân sự cố hoả hoạn thì phải thông báo công khai trên các phương tiện thông tin về các nội dung:

2. Cá nhân kêu gọi giúp đỡ nạn nhân sự cố hoả hoạn thế nào cho đúng luật?
  • Mục đích
  • Phạm vi
  • Phương thức, hình thức kêu gọi
  • Tài khoản tiếp nhận (nếu kêu gọi ủng hộ tiền) hoặc địa điểm tiếp nhận (nếu kêu gọi ủng hộ hiện vật)
  • Thời gian cam kết sẽ chuyển nguồn đóng góp đó đến cho nạn nhân
  • Gửi văn bản đến Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi cư trú để thông báo về việc kêu gọi ủng hộ nạn nhân trong sự cố.

Như vậy, theo quy định này, khi kêu gọi ủng hộ, giúp đỡ nạn nhân bị sự cố hoả hoạn thì phải công khai thời gian sẽ chuyển tiền ủng hộ và gửi văn bản thông báo đến Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi cư trú để lưu trữ.

Đồng thời, đây cũng là quy định được nêu tại điểm a khoản 4 Điều 10 Thông tư số 41/2022/TT-BTC. Cụ thể, khi kêu gọi ủng hộ bằng tiền, cá nhân kêu gọi phải mở tài khoản riêng dành cho mục đích từ thiện tại ngân hàng, không sử dụng chung tài khoản chi tiêu cá nhân của người này.

>>> Xem ngay: Văn phòng nào cung cấp dịch vụ công chứng miễn phí tại nhà và ngoài giờ hành chính?

Nếu tiếp nhận bằng tiền mặt thì phải bảo quản an toàn tiền mặt nhận được. Nếu chưa sử dụng đến thì phải gửi vào tài khoản được mở riêng cho mục đích kêu gọi ủng hộ nạn nhân gặp sự cố hoả hoạn tài ngân hàng.

Lưu ý: Tiền lãi gửi sau khi trừ đi các chi phí thanh toán sẽ được bổ sung vào nguồn ủng hộ.

2.3 Lập sổ ghi chép

Ngoài các điều kiện về dùng tài khoản cá nhân kêu gọi ủng hộ nạn nhân hoả hoạn riêng biệt, tại Điều 10 Thông tư 41, Bộ Tài chính còn yêu cầu người kêu gọi phải mở sổ ghi chép như sau:

– Ghi lại các khoản đã tiếp nhận, đã chi và sử dụng từ nguồn vốn này một cách chính xác, trung thực, công khai và minh bạch.

– Thực hiện từ lúc bắt đầu có hoạt động kêu gọi, tiếp nhận, phân phối nguồn đống góp và phải ghi chép một cách liên tục theo trình tự thời gian và đầy đủ thông tin về các số liệu nhận được.

– Kết thúc đợt kêu gọi, cá nhân phải chốt sổ, cộng toàn bộ số liệu thu, chi và tính ra số tiền còn dư ra chưa sử dụng. Với việc chuyển khoản thì phải đối chiếu số liệu với ngân hàng hàng tháng và khi kết thúc đợt kêu gọi để lưu trữ và công khai sau khi kết thúc.

Xem thêm:  Các thành viên của Đảng ở độ tuổi đoàn liệu có yêu cầu tham gia sinh hoạt đoàn không?

Trên đây là “Có thể sử dụng tài khoản cá nhân để kêu gọi sự ủng hộ nạn nhân hỏa hạn không?”, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM:

>>> Dịch vụ sang tên sổ đỏ cần chuẩn bị giấy tờ liên quan gì? Làm sổ đỏ tại Hà Nội có mất nhiều phí không?

>>> Văn phòng nào làm công chứng di chúc miệng nhanh nhất? Công chứng di chúc miệng cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

>>> Văn phòng công chứng hà nội nào nhanh nhất, uy tín nhất tại quận Đống Đa? Có miễn phí kí tại nhà không?

>>> Thủ tục chứng thực chữ ký thực hiện như thế nào tại Hà Nội? Hướng dẫn chi tiết thủ tục thực hiện?

>>> Shisha là gì? Buôn bán và sử dụng shisha có bị cấm không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *