Tài sản công là gì? Điều kiện để được bán tài sản công gồm những gì? Cùng theo dõi chi tiết bài viết dưới đây của Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ để tìm hiểu cụ thể những vấn đề này.

>>> Xem thêm: Công chứng viên có được công chứng ngoài giờ hành chính hay không? 

1. Tài sản công là gì?

Tài sản công là tài sản thuộc sở hữu toàn dân do Nhà nước đại diện chủ sở hữu và quản lý (theo định nghĩa được quy định tại khoản 1 Điều 3 Luật Quản lý, sử dụng tài sản công năm 2017).

Cũng tại quy định này, tài sản công được liệt kê gồm các loại tài sản được phục vụ với các mục đích:

– Phục vụ hoạt động quản lý, cung cấp dịch vụ công;

– Bảo đảm quốc phòng, an ninh tại cơ quan đơn vị hoặc tổ chức.

– Tài sản kết cấu hạ tầng phục vụ lợi ích công cộng, lợi ích quốc gia.

– Tài sản được xác lập quyền sở hữu toàn dân gồm: Đất đai, tài nguyên nước, khoáng sản, nguồn lợi ở vùng biển, vùng trời và các loại tài nguyên thiên nhiên khác cũng như tài sản khác do Nhà nước đầu tư, quản lý theo Điều 197 Bộ luật Dân sự năm 2015.

– Tài sản công tại doanh nghiệp.

– Tiền thuộc ngân sách Nhà nước, các quỹ tài chính Nhà nước ngoài ngân sách, dự trữ ngoại hối nhà nước.

– Đất đai và các loại tài nguyên khác.

1. Tài sản công là gì?

2. Điều kiện để được bán tài sản công quy định thế nào?

Điều 43 Luật Quản lý, sử dụng tài sản công năm 2017 quy định về việc bán tài sản công tại cơ quan nhà nước trong các trường hợp sau đây:

– Bị thu hồi để bán, thanh lý.

– Cơ quan được giao sử dụng tài sản công không còn hoặc giảm nhu cầu sử dụng do thay đổi về tổ chức hoặc chức năng, nhiệm vụ hoặc vì nguyên nhân khác mà không thể xử lý tài sản công đó theo hình thức thu hồi hoặc điều chuyển được.

– Sắp xếp lại việc quản lý, sử dụng tài sản công.

>>> Xem thêm: Chứng thực chữ ký là gì? Ai có thẩm quyền chứng thực chữ ký?

– Được thanh lý bán khi hết hạn sử dụng hoặc bị hỏng hóc không thể sửa chữa được hoặc sửa chữa không có hiệu quả hoặc nhà làm việc/tài sản khác gắn liền với đất phải phá dỡ theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

Do đó, khi bán tài sản công, cơ quan nhà nước có thẩm quyền phải thực hiện theo trình tự, thủ tục dưới đây:

Hình thức bán

Hình thức đấu giá trừ trường hợp đó là các loại tài sản công có giá trị nhỏ thì có thể thực hiện báo theo hình thức niêm yết giá công khai hoặc bán chỉ định.

Xem thêm:  Hợp đồng thuê nhà khi chủ nhà qua đời có chấm dứt hay không?

Cơ quan có thẩm quyền bán tài sản công

  • Bộ trưởng Bộ Tài chính
  • Bộ trưởng, Thủ tưorng cơ quan Trung ương
  • Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh, Uỷ ban nhân dân cấp huyện

Cơ quan có thẩm quyền quyết định việc bán tài sản công

  • Thủ tướng Chính phủ: Tài sản công là trụ sở làm việc có nguyên giá theo sổ kế toán từ 500 tỷ đồng trở lên.
  • Bộ trưởng Bộ Tài chính: Tài sản công là trụ sở làm việc của cơ quan nhà nước thuộc Trung ương quản lý có nguyên giá theo sổ kế toán dưới 500 tỷ đồng
  • Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan Trung ương: Tài sản công không phải trụ sở làm việc thuộc quản lý của Bộ, cơ quan Trung ương
  • Hội đồng nhân dân cấp tỉnh: Tài sản công thuộc phạm vi quản lý của địa phương

Hồ sơ cần chuẩn bị

Một bộ hồ sơ đề nghị bán tài sản công gửi cơ quan cấp trên để xem xét, đề nghị, gồm các loại tài sản:

  • Văn bản đề nghị bán tài sản công trong đó nêu rõ hình thức bán, trách nhiệm của tổ chức bán tài sản, quản lý và sử dụng tiền thu được từ việc bán tài sản công (01 bản chính).
  • Văn bản đề nghị bán tài sản công của cơ quan cấp trên (01 bản chính – nếu có).
  • Danh mục tài sản công đề nghị bán gồm đầy đủ các nội dung chủng loại, số lượng, tình trạng, nguyên giá, giá trị còn lại theo sổ kế toán, mục đích sử dụng hiện tại và lý do bán tài sản công đó (01 bản chính).
  • Ý kiến của cơ quan chuyên môn về quy hoạch sử dụng đất (01 bản sao) nếu tài sản công được đem đi bán là trụ sở làm việc.
  • Các loại hồ sơ, giấy tờ khác nếu có (01 bản sao).

Thời gian thực hiện

Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền quyết định bán tài sản công xem xét, quyết định bán tài sản này hoặc có văn bản hồi đáp nếu đề nghị bán không phù hợp.

>>> Xem thêm: Thủ tục công chứng giấy ủy quyền cần chuẩn bị những giấy tờ gì? 

Trong thời hạn 60 ngày (nếu tài sản công là trụ sở làm việc) hoặc 30 ngày (nếu tài sản công là tài sản khác) kể từ ngày có quyết định bán, người, tổ chức được giao nhiệm vụ bán tài sản công phải tổ chức việc bán các loại tài sản này.

Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày hoàn thành việc bán tài sản, cơ quan có tài sản công bán hạch toán giảm tài sản, báo cáo kê khai biến động tài sản công.

Xem thêm:  Người cho thuê nhà phải nộp những loại thuế gì năm 2024?

(trình tự, thủ tục căn cứ theo Điều 23 Nghị định 151/2015/NĐ-CP)

Trên đây là giải đáp chi tiết về tài sản công là gì?.

Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA MỚI:

>>> Khi công chứng hợp đồng ủy quyền sang tên sổ đỏ cần mang theo tài liệu gì?

>>> Phí công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế tính như thế nào?

>>> Danh sách các văn phòng công chứng Hà Nội thực hiện chứng thực chữ ký số uy tín, nhanh chóng.

>>> Cộng tác viên là gì? Tìm việc cộng tác viên ở đâu uy tín? 

>>> Phụ cấp ưu đãi nhà giáo là bao nhiêu?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *