Hợp đồng mua bán là một trong những hợp đồng quan trọng hiện nay. Việc công chứng hợp đồng này để đảm bảo tính pháp lý là điều cần thiết. Tuy nhiên, do lỗi chủ quan hoặc khách quan việc viết sai tên hợp đồng có thể xảy ra. Câu hỏi được đặt ra hợp đồng mua bán khi công chứng sai tên có bị vô hiệu hóa không? Hãy cùng Văn phòng Công chứng Nguyễn Huệ giải đáp thắc mắc.

1. Hợp đồng mua bán vô hiệu trong trường hợp nào

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 407 BLDS, hợp đồng bị vô hiệu khi: 

+ Có nội dung, mục đích vi phạm điều cấm của Luật, trái đạo đức xã hội.

+ Các bên ký kết nhằm che giấu cho hợp đồng vay tiền lãi suất cao.

+ Các bên không tình nguyện

+ Sai quy định về hình thức

hợp đồng mua bán nhà

Hình thức của hợp đồng là một trong những điều kiện để hợp đồng mua bán có hiệu lực. Theo Điều 129 BLDS, hình thức hợp đồng là điều kiện có hiệu lực mua bán. Khi vi phạm hợp đồng mới trở nên vô hiệu.

>>> Có thể bạn quan tâm: Hướng dẫn cách đọc thông tin trên sổ đỏ, sổ hồng

2. Thủ tục sửa lỗi hợp đồng mua bán bị vô hiệu

Theo khoản 1 điều 50 Luật Công chứng năm 2014: 

Lỗi kỹ thuật là lỗi sai sót khi ghi chép, đánh máy, in ấn trong văn bản công chứng. Việc sửa lỗi không làm ảnh hưởng đến quyền và nghĩa vụ của người tham gia hợp đồng, giao dịch.

Việc sai thông tin trong hợp đồng đã công chứng có thể xem là lỗi kỹ thuật. Cụ thể như đánh máy, ghi chép, in ấn. 

Do đó, để thực hiện sửa lỗi kỹ thuật, các bên sẽ thực hiện theo thủ tục sau đây:

2.1. Nơi thực hiện sửa lỗi

Tại Văn phòng công chứng đã thực hiện công chứng hợp đồng mua bán trước đây. Nếu tổ chức đã chấm dứt hoạt động. Hoặc chuyển đổi hoặc giải thể thì thực hiện tại nơi lưu trữ hồ sơ công chứng.

Xem thêm:  Từ ngày 01/08/2028, công chức xã nào bị tinh giản biên chế có thật không?

>>> Xem thêm: Thông tin về dịch vụ sang tên sổ đỏ trọn gói tại Hà Nội

2.2. Hồ sơ cần chuẩn bị

Cần phải chuẩn bị tất cả những bản hợp đồng mua bán đã công chứng. Ngoài ra, cần giấy tờ nhân thân để chứng minh là một trong các chủ thể của hợp đồng. 

Kèm theo đó, cũng phải xuất trình các căn cứ chứng minh lỗi kỹ thuật trong các hợp đồng.

hợp đồng mua bán

2.3. Phí sửa lỗi hợp đồng mua bán

Thông thường việt sửa lỗi này các tổ chức hành nghề công chứng sẽ không thu phí. Nhưng nếu do lỗi của các bên, thì có thể sẽ mất phí công chứng là 40.000 đồng.

2.4. Thời gian sửa lỗi

Thực tế nhiều Văn phòng/Phòng công chứng sẽ sửa lỗi và trả kết quả ngay trong ngày làm việc. Tuy nhiên, thời hạn công chứng tối thiểu không quá 02 ngày và tối đa không quá 10 ngày. 

>>> Xem thêm: Công ty dịch thuật công chứng giấy tờ có tiếng nước ngoài có làm việc thứ 7 và chủ nhật không?

Trên đây là giải đáp về “Hợp đồng mua bán công chứng sai tên có bị vô hiệu hóa không”. Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Hủy hóa đơn và tiêu hủy hóa đơn điện tử có phải là một không?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Thủ tục công chứng hợp đồng mua bán xe được tiến hành thế nào?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *