Mới đây, Chính phủ đã ban hành Nghị định 57/2023/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Nghị định số 49/2019/NĐ-CP với một số hướng dẫn mới về tuổi phục vụ và phong cấp tướng ngành công an từ ngày 15/8/2023. Sau đây là 4 hướng dẫn mới chi tiết nhất về công an theo nghị định 57/2023/NĐ-CP.

>>> Xem thêm: Sổ đỏ là gì? 03 cách nhận biết sổ đỏ giả khi mua bán nhà mới nhất 2023 

1. Bổ sung quy định về xét thăng cấp bậc hàm cấp tướng trước thời hạn

Khoản 1 Điều 1 Nghị định 57/2023/NĐ-CP đã bổ sung Điều 2a vào sau Điều 2 với các tiêu chí xét thăng cấp bậc hàm cấp tướng trước thời hạn.

Theo đó, sĩ quan công an được xét thăng cấp bậc hàm cấp tướng trước thời hạn nếu Lập thành tích đặc biệt xuất sắc trong bảo vệ an ninh quốc gia, bảo đảm trật tự, an toàn xã hội, đấu tranh phòng, chống tội phạm và vi phạm pháp luật, xây dựng Công an nhân dân, nghiên cứu khoa học, công tác, học tập mà được tặng thưởng một trong các hình thức huân chương, danh hiệu vinh dự sau:

– Các hình thức huân chương như:

  • Huân chương Sao vàng;
  • Huân chương Hồ Chí Minh;
  • Huân chương Độc lập hạng Nhất, hạng Nhì, hạng Ba;
  • Huân chương Quân công hạng Nhất, hạng Nhì, hạng Ba;
  • Huân chương Lao động hạng Nhất, hạng Nhì, hạng Ba;
  • Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng Nhất, hạng Nhì, hạng Ba;
  • Huân chương Chiến công hạng Nhất, hạng Nhì, hạng Ba.

– Danh hiệu vinh dự nhà nước như:

  • Danh hiệu Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân;
  • Danh hiệu Anh hùng Lao động.

Lưu ý:

– Các huân chương, danh hiệu không tính các hình thức khen thưởng theo niên hạn và khen thưởng quá trình cống hiến.

– Trong thời gian giữ một chức vụ chỉ được xét thăng cấp bậc hàm trước thời hạn một lần và thời điểm tặng thưởng huân chương, thành tích đặc biệt xuất sắc phải trong niên hạn giữ cấp bậc hàm hiện tại.

– Thời gian thăng cấp bậc hàm cấp tướng trước thời hạn là không quá 12 tháng.

1. Bổ sung quy định về xét thăng cấp bậc hàm cấp tướng trước thời hạn

2. Hướng dẫn mới về hạn tuổi phục vụ cao nhất của sĩ quan, công nhân công an

Luật sửa đổi Luật Công an nhân dân năm 2023 có hiệu lực từ ngày 15/8/2023 đã nâng hạn tuổi phục vụ cao nhất của hạ sĩ quan, sĩ quan công an.

Để hướng dẫn chi tiết quy định này, Nghị định 57/2023/NĐ-CP đã bổ sung lộ trình tăng hạn tuổi phục vụ cao nhất đối với nữ sĩ quan Công an nhân dân có cấp bậc hàm Thượng tá, Đại tá; nam sĩ quan Công an nhân dân có cấp bậc hàm Đại tá, cấp tướng; công nhân công an.

>>> Tìm hiểu thêm: Địa chỉ cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ khi nhận chuyển nhượng đất từ bố mẹ.

Cụ thể như sau:

* Hạn tuổi phục vụ cao nhất đối với nữ sĩ quan công an có cấp bậc Thượng tá:

Xem thêm:  Chuyển quyền sử dụng đất: Khái niệm và các hình thức chuyển QSDĐ?

Lộ trình này được tính dựa trên tháng và năm sinh của nữ sĩ quan Công an nhân dân có cấp bậc hàm Thượng tá.

* Hạn tuổi phục vụ cao nhất đối với nữ sĩ quan công an có cấp bậc Đại tá

Lộ trình này được tính dựa trên tháng và năm sinh của nữ sĩ quan Công an nhân dân có cấp bậc hàm Đại tá.

* Hạn tuổi phục vụ cao nhất đối với nam sĩ quan công an có cấp bậc hàm Đại tá, cấp tướng

Lộ trình này được tính dựa trên tháng và năm sinh của nam sĩ quan Công an nhân dân có cấp Đại tá, cấp tướng.

* Hạn tuổi phục vụ cao nhất đối với công nhân công an

Lộ trình này được tính dựa trên tháng và năm sinh của công nhân công an.

Do đã sửa quy định về giới hạn tuổi phục vụ cao nhất đối với ngành công an nên Nghị định 57/2023/NĐ-CP đã bãi bỏ Điều 11 Nghị định số 49/2019/NĐ-CP để phù hợp với Luật sửa đổi Luật Công an nhân dân.

2. Hướng dẫn mới về hạn tuổi phục vụ cao nhất của sĩ quan, công nhân công an

3. Hướng dẫn mới về sửa điều kiện nghỉ hưu đối với công nhân công an

Theo quy định tại khoản 1 Điều 12 Nghị định 49/2019/NĐ-CP, công nhân công an được nghỉ hưu khi nam đủ 55 tuổi đến dưới 60 tuổi, nữ đủ 50 tuổi đến dưới 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà không thuộc trường hợp đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí nhưng do thay đổi tổ chức biên chế mà Công an nhân dân không còn nhu cầu bố trí sử dụng.

>>> Tìm hiểu thêm: Địa chỉ cung cấp dịch vụ công chứng di chúc tại nhà không mất phí phụ thu.

Quy định này đã bị sửa đổi về giới hạn độ tuổi từ ngày 15/8/2023. Theo đó, công nhân công an được nghỉ hưu khi nam đủ 55 tuổi đến dưới 62 tuổi, nữ đủ 50 tuổi đến dưới 60 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà không thuộc trường hợp đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí nhưng do thay đổi tổ chức biên chế mà Công an nhân dân không còn nhu cầu bố trí sử dụng.


4. Thay đổi thời hạn kéo dài tuổi phục vụ sỹ quan công an là chuyên gia

Theo Nghị định 57/2023/NĐ-CP, sĩ quan Công an nhân dân là giáo sư, phó giáo sư, tiến sĩ, chuyên gia cao cấp có thể được kéo dài hạn tuổi phục vụ để giảng dạy, nghiên cứu khoa học, công nghệ ở cơ sở giáo dục đại học, viện nghiên cứu trong Công an nhân dân.Việc kéo dài hạn tuổi phục vụ có thể thực hiện một hoặc nhiều lần, mỗi lần kéo dài không quá 02 năm (24 tháng) và tổng thời gian kéo dài không quá 05 năm (60 tháng).

Thời gian kéo dài hạn tuổi phục vụ từ ngày 15/8/2023 đã được ấn định mốc thời gian 05 năm áp dụng chung với sĩ quan Công an nhân dân là giáo sư, phó giáo sư, tiến sĩ, chuyên gia cao cấp.

Xem thêm:  Công chứng ủy quyền ở đâu cho an tâm? Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ

Trước đó, Điều 14 Nghị định 49/2019/NĐ-CP, tổng thời gian kéo dài hạn tuổi phục vụ được quy định riêng đối với từng đối tượng cụ thể:

– Giáo sư: Không quá 10 năm.

– Phó giáo sư: Không quá 07 năm.

– Tiến sĩ, chuyên gia cao cấp: Không quá 05 năm.

Trên đây là 04 hướng dẫn mới về công an. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

CÓ THỂ BẠN CHƯA BIẾT:

>>> Phí công chứng mua bán nhà đất chung cư mới cập nhập 2023

>>> Dịch thuật lấy ngay giao nhanh trong 24h, miễn phí giao cả cuối tuần

>>> Công chứng văn bản thừa kế di sản tại nhà riêng hết bao nhiêu tiền?

>>> Hướng dẫn thực hiện thủ tục công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất theo quy định mới 2023.

>>> Đất hiện hữu cải tạo, đất cải tạo chỉnh trang là gì?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *