Trong lĩnh vực hóa đơn điện tử, khái niệm về việc “hủy” và “tiêu hủy” hóa đơn đã trở thành một phần quan trọng của quy trình kế toán và tài chính. Tuy nhiên, liệu hủy hóa đơn và tiêu hủy hóa đơn có thực sự là một điều không thể phân biệt? Trong bài viết này, hãy cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ cách làm rõ về “Hủy hóa đơn và tiêu hủy hóa đơn điện tử có phải là một không?”, chúng ta sẽ có cái nhìn tổng quan hơn về cách thức quản lý và điều chỉnh các giao dịch tài chính trong môi trường số hóa ngày nay.

>>> Xem thêm: Sang tên sổ đỏ cần những giấy tờ gì? Phí dịch vụ sang tên sổ đỏ là bao nhiêu?

1. Hủy và tiêu hủy hóa đơn điện tử có phải là một không?

Hủy và tiêu hủy hóa đơn điện tử không phải là một, hủy hóa đơn là hóa đơn vẫn còn tồn tại trên hệ thống thông tin có thể rà soát, tra cứu được chỉ là hóa đơn đó không có giá trị sử dụng nữa còn tiêu hủy hóa điện tử là hóa đơn đó không còn tồn tại trên hệ thống thông tin, không thể truy cập/tham chiếu thông tin được nữa.

1. Hủy và tiêu hủy hóa đơn điện tử có phải là một không?

>>> Chỉ bạn: Địa chỉ văn phòng công chứng thứ 7 chủ nhật miễn phí ký ngoài, uy tín nhất Hà Nội

Cụ thể, khoản 10 Điều 3 Nghị định số 123/2020/NĐ-CP quy định:

10. Hủy hóa đơn, chứng từ là làm cho hóa đơn, chứng từ đó không có giá trị sử dụng.

Còn điểm a khoản 11 Điều 3 Nghị định này quy định:

11. Tiêu hủy hóa đơn, chứng từ:

a) Tiêu hủy hóa đơn, chứng từ điện tử là biện pháp làm cho hóa đơn điện tử, chứng từ điện tử không còn tồn tại trên hệ thống thông tin, không thể truy cập và tham chiếu đến thông tin chứa trong hóa đơn điện tử, chứng từ điện tử.

Căn cứ vào khái niệm trên, có thể khẳng định:

– Hủy hóa đơn là hóa đơn đó vẫn còn tồn tại trên hệ thống thông tin, có thể tra cứu, rà soát nhưng không có giá trị sử dụng;

– Tiêu hủy hóa đơn là hóa đơn đó hoàn toàn biến mất, không còn tồn tại trên hệ thống thông tin.

2. Trường hợp nào phải hủy hóa đơn điện tử?

Theo Nghị định 123/2020 và Thông tư 78/2021/TT-BTC, phải hủy hóa đơn số trong các trường hợp sau:

Trường hợp 1: Hóa đơn điện tử đã được cấp mã bị sai sót chưa gửi cho người mua

– Trường hợp người bán phát hiện hóa đơn đã được cấp mã của cơ quan thuế chưa gửi cho người mua có sai sót thì người bán thực hiện thông báo với cơ quan thuế theo mẫu số 04/SS-HĐĐT về việc hủy hóa đơn có mã đã lập có sai sót.

Xem thêm:  Lương người lao động có gì khác không khi cải cách lương tiền lương?
2. Trường hợp nào phải hủy hóa đơn điện tử?

– Cơ quan thuế thực hiện hủy hóa đơn điện tử đã được cấp mã có sai sót lưu trên hệ thống của cơ quan thuế.

Trường hợp 2: Phát sinh việc hủy/chấm dứt cung cấp dịch vụ khi đã xuất hóa đơn thu tiền trước

– Người bán tiến hành hủy hóa đơn điện tử bằng cách thông báo tới cơ quan thuế theo mẫu 04/SS-HĐĐT. Sau đó thì tiến hành hủy hóa đơn điện tử trên phần mềm và lập biên bản hủy hóa đơn.

3. Trường hợp nào phải tiêu hủy hóa đơn số?

Hiện nay, Nghị định 123/2020/NĐ-CP chỉ có định nghĩa về việc tiêu hủy hóa đơn điện tử nhưng không quy định trường hợp nào phải tiêu hủy hóa đơn điện tử. Tuy nhiên, theo tinh thần trước đây, việc tiêu hủy hóa đơn chỉ diễn ra khi hóa đơn hết thời hạn lưu trữ (tối thiểu 10 năm).

Trước đây, khoản 4 Điều 11 Nghị định số 119/2018/NĐ-CP (đã hết hiệu lực 01/7/2022) quy định:

4. Hóa đơn điện tử đã hết thời hạn lưu trữ theo quy định của pháp luật kế toán, nếu không có quy định khác của cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì được tiêu hủy. Việc tiêu hủy hóa đơn điện tử không được làm ảnh hưởng đến tính toàn vẹn của các thông điệp dữ liệu hóa đơn chưa được tiêu hủy và hoạt động bình thường của hệ thống thông tin.

Theo đó, việc tiêu hủy hóa đơn số diễn ra khi và chỉ khi hóa đơn hết thời hạn lưu trữ theo quy định của kế toán.

Đối chiếu với khoản 1 Điều 13 Nghị định số 174/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 13. Tài liệu kế toán phải lưu trữ tối thiểu 10 năm

1. Chứng từ kế toán sử dụng trực tiếp để ghi sổ kế toán và lập báo cáo tài chính, các bảng kê, bảng tổng hợp chi tiết, các sổ kế toán chi tiết, các sổ kế toán tổng hợp, báo cáo tài chính tháng, quý, năm của đơn vị kế toán, báo cáo quyết toán, báo cáo tự kiểm tra kế toán, biên bản tiêu hủy tài liệu kế toán lưu trữ và tài liệu khác sử dụng trực tiếp để ghi sổ kế toán và lập báo cáo tài chính.

Mà hóa đơn điện tử là 01 loại chứng từ kế toán được sử dụng trực tiếp để ghi sổ kế toán và lập báo cáo tài chính, do đó, hóa đơn điện tử có thời hạn lưu trữ tối thiểu là 10 năm.

Do vậy, hóa đơn điện tử được tiêu hủy khi hết thời hạn lưu trữ 10 năm (nếu không có quy định khác).

>>> Xem thêm: Cần chuẩn bị giấy tờ gì để thực hiện thủ tục làm sổ đỏ khi mua nhà ở xã hội?

Xem thêm:  Hợp đồng tiền hôn nhân là gì và gồm những nội dung nào?

Trên đây là bài viết giải đáp cho câu hỏi Hủy hóa đơn và tiêu hủy hóa đơn điện tử có phải là một không? . Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Điều kiện để lập di chúc theo pháp luật là gì?

>>> Có thể thực hiện kiểm tra sổ đỏ thật giả chính xác ở đâu?

>>> Địa chỉ văn phòng công chứng thực hiện dịch vụ công chứng giấy tờ uy tín, nhanh chóng tại Hà Nội.

>>> Có thể thực hiện công chứng văn bản phân chia di sản thừa kế ở đâu?

>>> Dịch vụ công chứng di chúc khi người lập di chúc đã mất tốn bao nhiêu tiền?

>>> Tìm hiểu thêm: Hợp đồng mua bán đã công chứng có bị vô hiệu do sai tên không ?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *