Khi thuê nhà trọ, việc duy trì và bảo quản tài sản là một trách nhiệm quan trọng của người thuê. Tuy nhiên, trong trường hợp xảy ra hư hỏng hoặc tổn thất đối với tài sản của chủ nhà trọ, người thuê cần chịu trách nhiệm bồi thường tùy theo quy định của pháp luật và thoả thuận hợp đồng. Hãy cùng tìm hiểu thêm qua bài viết sau đây.

>>> Xem thêm: Phân biệt giữa sổ đỏ và sổ hồng? Tại sao lại có sự khác nhau giữa hai loại sổ?

1. Nhà thuê bị hỏng, ai là người sửa ?

Nghĩa vụ của bên cho thuê

Căn cứ Điều 477 Bộ luật Dân sự năm 2015, bên cho thuê có nghĩa vụ đảm bảo giá trị sử dụng của nhà cho thuê được quy định như sau:

– Khi cho thuê, tình trạng nhà cho thuê phải đảm bảo như đã thoả thuận

– Sửa chữa hư hỏng, lỗi của nhà thuê trừ trường hợp các hư hỏng nhỏ mà bên thuê phải tự sửa chữa.

– Thanh toán chi phí sửa chữa đồ vật hỏng hóc, nhà thuê không phải lỗi của bên thuê: Nhà bị dột, đồ dùng bị hỏng do quá cũ…

Ngoài ra, khi nhà thuê bị giảm sút giá trị sử dụng mà bên thuê không có lỗi thì bên cho thuê còn có thể phải giảm giá thuê nếu bên thuê yêu cầu. Đây là một trong các biện pháp giải quyết bên cạnh việc sửa chữa tài sản thuê.

Người thuê nhà

Nghĩa vụ của bên thuê

Căn cứ Điều 479 Bộ luật Dân sự, bên thuê có nghĩa vụ sau đây:

– Bảo quản nhà thuê, bảo dưỡng và sửa chữa nhỏ.

– Nếu làm hỏng hoặc mất tài sản thì phải bồi thường. Tuy nhiên, với những hao mòn tự nhiên do sử dụng nhà thuê và đồ đạc đi kèm thì bên thuê không phải chịu trách nhiệm.

– Có quyền yêu cầu bên cho thuê thanh toán chi phí khi tu sửa, làm tăng giá trị nhà thuê nếu được bên cho thuê đồng ý.

Như vậy, trong trường hợp nhà thuê bị hư hỏng cần sửa chữa thì có thể chia theo các trường hợp sau đây:

– Bên thuê phải sửa chữa nếu làm hỏng hoặc sửa chữa các hư hỏng nhỏ ngoại trừ các hư hỏng tự nhiên do sử dụng nhà thuê.

– Bên cho thuê phải sửa các hư hỏng không phải do lỗi của bên thuê. Nếu không sửa hoặc chưa sửa kịp và bên thuê đã sửa chữa thì phải thanh toán chi phí sửa chữa cho bên thuê.

Xem thêm:  Quy định cần biết về giải quyết tranh chấp lao động mới nhất

Như vậy, căn cứ vào đối tượng làm hư hỏng để xác định người có nghĩa vụ phải sửa chữa tài sản thuê, nhà thuê.

>>> Xem thêm: Những thông tin cần bạn cần biết trước khi thực hiện thủ tục cấp sổ đỏ nhà đất

2. Bên thuê phải bồi thường thế nào khi làm hư hỏng nhà trọ?

Nếu nhà hỏng do lỗi của bên thuê trong quá trình thuê không bảo quản nhà thuê thì ngoài việc phải sửa chữa, người thuê nhà còn phải bồi thường cho bên cho thuê nhà khi làm mất, hư hỏng theo khoản 1 Điều 479 Bộ luật Dân sự.

người thuê nhà

Đây cũng là nội dung được nêu tại khoản 6 Điều 29 Luật Kinh doanh bất động sản năm 2014. Theo đó, người thuê phải bồi thường thiệt hại do lỗi của mình gây ra.

Về việc xác định mức bồi thường thiệt hại, Điều 585 Bộ luật Dân sự nêu rõ:

Thiệt hại thực tế phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thoả thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

>>> Mách bạn: Chi phí thực hiện dịch vụ sang tên sổ đỏ trọn gói khi mua nhà ở xã hội là bao nhiêu?

Theo đó, căn cứ vào thiệt hại cho căn nhà thuê trên thực tế, bên cho thuê có thể thoả thuận với bên cho thuê về mức bồi thường thiệt hại, hình thức bồi thường thiệt hại (tiền, hiện vật…) hoặc phương thức bồi thường (một lần, định kỳ hoặc nhiều lần…).

Trong đó, các thiệt hại gồm:

– Chi phí sửa chữa nhà thuê, đồ vật thuê kèm theo.

– Tài sản bị hư hỏng hoặc huỷ hoại.

– Lợi ích gắn với việc sử dụng, khai thác nhà thuê cùng tài sản cho thuê kèm theo.

Trên đây là bài viết giải đáp về “Người thuê nhà làm hư hỏng trọ phải chịu trách nhiệm bồi thường như thế nào?”. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Thủ tục công chứng di chúc để lại đất cho người thân, con cái

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Hợp đồng thuê nhà khi chủ nhà qua đời có chấm dứt hay không?

>>> Dịch thuật lấy ngay, hỗ trợ dịch bằng TOEIC, ILETS cả thứ bảy, chủ nhật.

>>> Hướng dẫn thủ tục chứng thực chữ ký chi tiết nhất

>>> Cách tính phí công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế như thế nào?

>>> Những giấy tờ nào được phép thực hiện thủ tục công chứng online

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *