Trong bối cảnh ngày nay, khi ngày càng nhiều người nước ngoài đến sinh sống và làm việc tại một quốc gia, thắc mắc về việc có được giảm trừ gia cảnh hay không trở nên ngày càng phổ biến. Điều này không chỉ ảnh hưởng đến khía cạnh tài chính cá nhân mà còn liên quan đến việc hỗ trợ và tạo điều kiện thuận lợi cho người nước ngoài để họ có thể tích hợp và đóng góp tích cực vào xã hội mới.

>>> Xem thêm tại: 7 bài học về hợp đồng thuê nhà tôi đã không dễ dàng mà học được? Bạn chỉ cần mất 2 phút để học được điều đó?

1. Người nước ngoài có được giảm trừ gia cảnh không?

Căn cứ Điều 19 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 (sửa đổi 2012, 2020) quy định về giảm trừ gia cảnh là số tiền được trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công của đối tượng nộp thuế là cá nhân cư trú. Giảm trừ gia cảnh gồm hai phần sau đây:

– Mức giảm trừ đối với đối tượng nộp thuế là 11 triệu đồng/tháng (132 triệu đồng/năm);

– Mức giảm trừ đối với mỗi người phụ thuộc là 4,4 triệu đồng/tháng.

Theo đó, tại khoản 2 Điều 2 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 quy định cá nhân cư trú là người đáp ứng một trong các điều kiện sau đây:

1. Người nước ngoài có được giảm trừ gia cảnh không?

– Có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính trong một năm dương lịch hoặc tính theo 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam;

– Có nơi ở thường xuyên tại Việt Nam, bao gồm có nơi ở đăng ký thường trú hoặc có nhà thuê để ở tại Việt Nam theo hợp đồng thuê có thời hạn.

>>> Xem thêm tại:  Văn phòng công chứng Top 1 quận Cầu Giấy? Văn phòng với kinh nghiệm hoạt động gần 10 năm?

Như vậy, người nước ngoài muốn được giảm trừ gia cảnh phải là cá nhân cư trú đáp ứng một trong các điều kiện trên.

2. Những người phụ thuộc của người nước ngoài để tính giảm trừ gia cảnh

Cụ thể tại điểm d khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định người phụ thuộc bao gồm:

(1) Con: con đẻ, con nuôi hợp pháp, con ngoài giá thú, con riêng của vợ, con riêng của chồng, cụ thể gồm:

– Con dưới 18 tuổi (tính đủ theo tháng).

Ví dụ 10: Con ông H sinh ngày 25 tháng 7 năm 2014 thì được tính là người phụ thuộc từ tháng 7 năm 2014.

Xem thêm:  [Mới nhất] Quyền lợi cần biết về chế độ thai sản

– Con từ 18 tuổi trở lên bị khuyết tật, không có khả năng lao động.

– Con đang theo học tại Việt Nam hoặc nước ngoài tại bậc học đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề, kể cả con từ 18 tuổi trở lên đang học bậc học phổ thông (tính cả trong thời gian chờ kết quả thi đại học từ tháng 6 đến tháng 9 năm lớp 12) không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

2. Những người phụ thuộc của người nước ngoài để tính giảm trừ gia cảnh

(2) Vợ hoặc chồng của người nộp thuế đáp ứng điều kiện:

– Đối với người trong độ tuổi lao động phải đáp ứng đồng thời các điều kiện sau:

– Bị khuyết tật, không có khả năng lao động.

– Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

– Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

(3) Cha đẻ, mẹ đẻ; cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng); cha dượng, mẹ kế; cha nuôi, mẹ nuôi hợp pháp của người nộp thuế đáp ứng điều kiện như (2).

(4) Các cá nhân khác không nơi nương tựa mà người nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng và đáp ứng điều kiện như (2) bao gồm:

– Anh ruột, chị ruột, em ruột của người nộp thuế.

>>> Xem thêm tại: Nếu bạn đã chán ngấy việc thực hiện thủ tục tại ủy ban hãy thử dịch vụ sổ đỏ tại văn phòng công chứng Nguyễn Huệ?

– Ông nội, bà nội; ông ngoại, bà ngoại; cô ruột, dì ruột, cậu ruột, chú ruột, bác ruột của người nộp thuế.

– Cháu ruột của người nộp thuế bao gồm: con của anh ruột, chị ruột, em ruột.

– Người phải trực tiếp nuôi dưỡng khác theo quy định của pháp luật.

Trên đây là “Có được giảm trừ gia cảnh đối với người nước ngoài không?”, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Thuốc lá là gì? Những nơi nào không được cho phép hút thuốc lá?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM:

>>>   Tôi xin được vén bức màn bí mật về dịch vụ công chứng hợp đồng mua bán xe máy? Cần những giấy tờ gì?

>>> Văn phòng công chứng top 1 quận Đống Đa đã phơi bày bí mật của công chứng ngoài giờ hành chính?

>>>   Làm sao để tránh rủi ro khi thực hiện công chứng di chúc tại nhà? Thuận tiện cho những người lớn tuổi.

>>> Cách ít người biết để hoàn tất thủ tục chứng thực chữ ký nhanh chóng nhất tại Hà Nội? Lưu ngay tip lợi ích này nhé

>>> Đăng ký hỗ trợ tiền đóng học phí, chi phí sinh hoạt với sinh viên sư phạm như thế nào?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *